Việt nam cấm bitcoin

  -  
l dir="ltr"> Bitcoin có được dùng để thanh toán ở Việt Nam không? - Tổng liên đoàn lao động Việt Nam
*

Giao lưu trực tuyến Ý kiến đoàn viên Công nhân hỏi - Công đoàn trả lời Văn phòng điện tử TLĐ Quản lý đoàn viên
*
*
*

gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi.

Bạn đang xem: Việt nam cấm bitcoin

Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều1 Nghị định 80/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung khoản 6, 7 Điều 4 Nghị định số 101/2012/NĐ-CP ngày 22 tháng 11 năm 2012 của Chính phủ về thanh toán không dùng tiền mặt như sau:

6.Phương tiện thanh toán không dùng tiền mặt sử dụng trong giao dịch thanh toán (sau đây gọi là phương tiện thanh toán), bao gồm: Séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ thu, ủy nhiệm thu, thẻ ngân hàng và các phương tiện thanh toán khác theo quy định của Ngân hàng Nhà nước.

7.Phương tiện thanh toán không hợp pháp là các phương tiện thanh toán không thuộc quy định tạiKhoản6Điềunày.

Công văn số 5747/NHNN-PC của Ngân hàng nhà nước có nội dung như sau: “Căn cứ quy định nêu trên, tiền ảo nói chung vàBitcoin, Litecoin nói riêng không phải là tiền tệ và không phải là phương tiện thanh toán hợp pháp theo quy định của pháp luật Việt Nam. Việc phát hành, cung ứng và sử dụng tiền ảo nói chung và Bitcoin, Litecoin nói riêng (phương tiện thanh toán không hợp pháp) làm tiền tệ hoặc phương tiện thanh toán là hành vi bị cấm”.

Điểm d Khoản 6 Điều 26 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng quy định về vi phạm quy định về hoạt động thanh toán như sau:

6. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Phát hành, cung ứng, sử dụng các phương tiện thanh toán không hợp pháp mà chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Xem thêm: “ Hold Down Là Gì ? Hold Somebody Down Có Nghĩa Là Gì

Ngoài ra, hành vi sử dụng phương tiện thanh toán không hợp pháp còn có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điểm h) Khoản 1 điều 206 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017).

Như vậy, hiện nay, việc sử dụng đồng tiền ảoBitcoinđể thanh toán ở Việt Nam là không hợp pháp.


Tư vấn pháp luật

laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Xem thêm: Abc Là Gì - Abc Nghĩa Là Gì

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.


https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/bitcoin-co-duoc-dung-de-thanh-toan-o-viet-nam-khong-958608.ldo